
Zaida ya wanafunzi 25 wa shahada ya Uzamivu katika 
Chuo Kikuu Kishiriki cha Elimu Dar es salaam(DUCE) 
wameeleza matakwa yao ya kutaka kutumia takwimu 
za tathmini za Uwezo za kupima ujifunzaji wa watoto,  
wakati wanapoandika tafiti zao na machapisho 
mengine. 

Hayo yalisemwa na wanafunzi wenyewe wakati 
walipotembelea ofisi za Uwezo Tanzania na kushiriki 
katika semina ya elimu iliyoandaliwa na Shirika hilo 
na kwa kushirikiana na wakufunzi wa Chuo hicho na 
kufanyika tarehe 02 Machi 2021.

Aidha katika warsha hiyo Uwezo iliwasilisha kwa 
wanafunzi wa DUCE ripoti ya tathmini ya Uwezo ya 
mwaka 2019, ambayo ilionesha takwimu za viwango 

Je, watoto wetu wanajifunza? Jarida la Uwezo Tanzania
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Mwanafunzi wa shahada ya Uzamivu akizungumza wakati wa warsha.

halisi vya ujifunzaji na umahiri walio nao watoto wa 
miaka 6-16 katika kusoma na kufanya hesabu. Pia 
uwezo walieleza uzoefu wao katika kufanya jitihada za 
Uwezo na Jamii pamoja na Jifunze ambazo zimekuwa 
msaada mkubwa kwa kusaidia kuinua stadi za kusoma 
na hisabati kwa watoto nchini.  

Alinukuliwa mwanafunzi mmoja akizungumza wakati 
wa warsha hiyo alisema, hii ni miongoni mwa warsha 
nzuri ambazo miongoni mwa alizohudhuria. “Takwimu 
za Uwezo ni nzuri sana hasa unapozitumia kufanya 
uchambuzi wa sera ya Elimu pamoja na matokeo 
ya  Ufundishaji kwa watoto. Tutashukuru sana kama 
mtaturuhusu tuwer tunazitumia katika kuandaa tafiti 
zetu na maandiko mengine ya kielimu”.  

Wasomi wa Chuo Kikuu wahamasika kutumia 
takwimu za Uwezo



Shirika la UwezoTanzania hivi karibuni limefanikiwa 
kuzindua tofuti yake mpya www.uwezotanzania.
or.tz ambayo inatarajiwa kuwa nyenzo muhimu ya  
kuendeleza mawasiliano na wadau mbalimbali ili 
kuwasilisha kazi zake na pia mafanikio yaliyofikiwa 
katika kazi hizo. 

Uwezo pia imekuwa ikifanya vizuri katika mtandao 
wa twitter @UwezoTanzania ambapo imefanikiwa 
kufuatwa na zaidi ya watu mia tano ndani ya muda 
mfupi. 

Kupitia tovuti ya Uwezo, utaweza kujipatia 
taarifa mbalimbali ikiwemo miradi yote Uwezo 

wanayotekeloeza hyivi sasa na pia mafanikio makubwa 
yaliyofikiwa tangu kuanzishwa kwa jitihada ya Uwezo 
nchini Tanzania mwaka 2009, Chini ya Shirika la 
Twaweza. 

“Hii ni nyezo muhimu sana ya mawasiliano ambayo 
tulikuwa tunaisubiria kwa muda sasa, tulihitaji hii 
kuwa miongoni mwa tovuti bora, kwa kweli tuna 
jivunia kuwa nayo sasa. Watu wote mnakaribishwa 
kuitembelea na kupata taarifa muhimu mnazozihitaji”. 
Alinukuliwa akizungumzia tovuti hiyo Mkurugenzi 
Mtendaji wa Uwezo Tanzania, Zaida Mgalla. 

Tovuti ya UwezoTanzania  Yazinduliwa

SERIKALI wilayani kilolo Mkoani Iringa imelipongeza 
Shirika la UwezoTanzania kwa kuja na mradi wa siku 
30, wa kufundisha wanafunzi wanaoshindwa kumudu 
stadi muhimu za kusoma na kufanya hesabu. 

Naibu Mkuu Mdhibiti Ubora wa Shule, Wilaya ya 
KILOLO, Beatrice Komba alimwambia mwandishi 
wa habari wa E FM radio  Rachel Chacha  wakati 
alipotembelea wilayani humo hivi karibuni kuwa 
analipongeza shirika la UwezoTanzania kwa kuwa 
wabunifu na kuja na hii mbinu muhimu ya ufundishaji 
ya jifunze ambayo kwa muda mfupi imesaidia watoto 
wengi kumudu stadi muhimu za kusoma na kuandika. 

Komba alisema,  mradi huo umeweza kuonesha 
mafanikio makubwa kuhakikisha kuwa kila mtoto 
anayeenda shule anaweza kumudu stadi muhimu za 
kusoma na kufanya hesabu rahisi. 

Amesema serikali wilayani humo  imezipenda mbinu 
za ufundishaji zinazotumiwa na uwezo Tanzania katika 

Serikali yaipongeza uwezo kwa kuleta jitihada ya Jifunze
darasa la lifunze, kwani zimelenga siyo tu kuwezesha 
wanafunzi kujua kusoma na kufanya hesabu bali 
kuliwezesha taifa kuwa na wahitimu wa  elimu ya 
msingi wenye uwezo wa kusoma na kufanya hesabu 
rahisi. 

Walimu kutoka Wilaya za Kilolo, Ludewa na 
Mbarali wakiwa katika mafunzo ya  Jifunze hisabati 
yaliyofanyika Mapema mwaka huu Mjini Makambako

Mei 2021  Toleo No. 001   	            TUZUNGUMZE ELIMU

2



Shirika maarufu barani Africa linalotekeleza mbinu 
ya Teaching at the Right Level(TaRL), hivi karibuni 
liliandaa mafunzo kwa wadau mbalimbali barani 
humo ambao wanajihusisha na kutelekeleza mbinu ya 
TaRL na kuwasaidia watoto wajifunze. 

Mafunzo hayo  yaliyofanywa kwa njia ya mtandao, 
yalihudhuriwa na washiriki toka nchi mbalimbali 
barani Africa zikiwemo Nigeria, Botswana, Tanzania, 
Uganda, na Kenya .

Ambapo, mfanyakazi wa shirika la UwezoTanzania, 
Benjamin Masebo ni miongoni mwa washiriki 
waliohudhuria mafunzo  ya Shirika la hayo ambayo 
yalifanyika kwa muda wa wiki moja hivi karibuni. 

Akiwasilisha mbele ya wafanyakazi wengine wa Uwezo 
juu ya nini amejifunza, masebo alisema mafunzo hayo 
yalikuwa mazuri sana na kwa hakika amepata mbinu 

TaRL Africa yatoa mafunzo kwa mashirika 
yanayotekeleza mbinu ya TaRL

mpya nyingi za kuwasaidia watoto kujifunza ujuzi 
muhimu katika hisabati na kusoma. 

Aidha, alisema atahakikisha anazitumia mbinu hizo 
kuwafundisha walimu wengine wengi ili waweze 
kuwasaidia watoto wengi nchini kujifunza.

Shirika la UwezoTanzania ni mwanzilishi wa Mbinu 
ya Teching at the right level nchini Tanzania, tangu 
lilipoanza utekelezaji wa mbinu hii hapo mwaka 
2019, Mbinu hii imesaidia watoto wengi waliokuwa 
wakishindwa kumudu stadi muhimu za  kusoma na 
kufanya hisabati. Ili kufahamu zaidi kuhusu shirika 
la TaRL Africa tembelea tovuti yao :- https://www.
teachingattherightlevel.org/ 

Mapema mwezi Aprili mwaka 2021, Sawa 
Wanawake Tanzania(SAWA), zamani ilijulikana 
kama “Safina Women’s Association” (SAWA) 
waliendesha mafunzo ya mbinu ya Teaching at 
the Right Level(TaRL) kwa walimu wa Shule ya 
Msingi na Chekechea ya Leena iliyopo Manipaa 
ya Morogoro Mkoani Morogoro. 

Shule hiyo inayomilikiwa na shirika la SAWA 
ilianzishwa kwa lengo la  kuwa shule ya mfano 
katika kutoa Elimu Jumuishi katika uwanja wa 
elimu ndani ya mkoa huo, ambapo ili kufikia 
lengo hili, SAWA imeweka juhudi zake katika 
kushirikiana na wadau mbalimbali wa elimu ili 

kuwawezesha watoto wote wakiwemo wale 
ktutoka mazingira magumu na wenye mahitaji 
maalum wapate elimu iliyobora. 

Leena inawachukulia watoto ambao wameacha 
kujifunza kutoka kiwango fulani cha kujifunza 
kuwa wana mahitaji maalum ya kujifunza. Watoto 
hawa hawana ujuzi wa msingi wa  kujifunza. 
SAWA imetumia Ufundishaji katika ngazi aliyofikia 
mtoto ambao imejifunza kutoka UWEZO Tanzania 
na ambao wameanza kutekeleza tangu mwaka 
2019 katika wilaya za Kisarawe, Mvomero na 
Chamwino.

KUTOKA KWA MASHIRIKA WADAU WA UWEZO

SAWA yaendesha mafunzo ya TaRL Shule ya Msingi Leena
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Mbinu ya TaRL ambayo Shirika la SAWA wameanza 
kuitekeleza sasa imethibitishwa kuwa imefanya 
kazi na kuleta matokeo makubwa sana katika 
maeneo mengi ya ulimwengu kwa kuwasidia 
watoto kujifunza stadi muhimu za hisabati na 
kusoma.  

Shirika la SAWA limekuwa mdau na Mshirika wa 
Muda mrefu sana wa UWEZO Tanzania ambapo 
wamekuwa wakishirikiana kufanya tathmini za 
Uwezo za watoto kujifunza tangu mwaka 2010.  Wafanyakazi wa shule ya Leena wakifanya mazoezi  ya TaRL

Hivi karibuni, Rais wa Jamhuri ya 
Muungano wa Tanzania Mh. Samia Suluhu 
alinukuliwa akisema kuwa anaitaka 
wizara ya Elimu, Sayansi na Teknolojia 
kuangalia upya mfumo wa elimu ambao 
utakuwa na manufaa kwa wanafunzi 
na ambao utamwandaa mwanafunzi 
kujitegemea. Rais Samia aliitaka wizara 
hiyo kuangalia namna bora ya kutoa 
elimu pamoja na kuangalia mitaala ya 
elimu na kuiboresha. Chanzo: https://
habarileo.co.tz/habari/2021-04-06

Wasichana wengi wanashindwa kuendelea 
na masomo kwasababu ya Mimba?

Chanzo: 
Mwananchi data. 

HABARI

Rais Samia ataka maboresho ya 
Elimu nchini

Rais wa Jamhuri ya Muungano wa Tanzania,  Mh.Samia Suluhu

Waandishi :
Greyson Mgoi

&
Benjamin Masebo

Wahariri
Greyson Mgoi
Zaida Mgalla

Kwa maoni wasiliana na
mhariri kwa anuani:-

Uwezo Tanzania
S.L.P. 8259 Kinondoni, 

Dar es salaam, Tanzania
Mitandao ya Kijamii

Twitter: @UwezoTanzania
Barua pepe:

info@uwezotanzania.or.tz
Tovuti:

www.uwezotanzania.or.tz
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